Hlavné správy

V Československu si pripomínali slovenských Slovákov mučeníka Janosa Esterháziho

Etnickí Maďari a Poliaci usporiadali a Pamäť V českom Miro v sobotu vzdal hold Genosovi Esterhezim, vodcovi slovenských Maďarov medzi dvoma svetovými vojnami.

Pamätný deň, ktorý si pripomína 120. narodeniny mučeníctva, zorganizovalo maďarské etnikum CSMMSZ a miestny úrad.

Na podujatí sa zúčastnili veľvyslanec Maďarska v Českej republike Miklos Boros, starosta Mirova Lubomer Bezal a zástupcovia maďarských etnických skupín v Českej republike a na Slovensku.

[1945க்குமுன்னர்ஸ்லோவாக்பாராளுமன்றத்தில்ஒரேஹங்கேரியதுணைத்தலைவரானகவுண்ட்எஸ்டெர்ஸி(1901-1957)ஹங்கேரியஇனசமூகத்தின்உறுதியானவக்கீலாகஇருந்தார்சிறுபான்மைஉரிமைகள்மீறப்படுவதற்கும்பாகுபாடுகாண்பதற்கும்எதிராககுரல்எழுப்பினார்

செக்கோஸ்லோவாக் அதிகாரிகள் 1945 இல் போர்க்குற்ற குற்றச்சாட்டின் கீழ் அவரைக் கைது செய்து, அவரை சோவியத் இராணுவ அதிகாரிகளிடம் ஒப்படைத்தனர். 1947 ஆம் ஆண்டில் அவர் மாஸ்கோவில் 10 ஆண்டுகள் கட்டாய உழைப்புக்கு தண்டனை பெற்றார் மற்றும் பிராட்டிஸ்லாவாவில் இல்லாத குற்றச்சாட்டில் மரண தண்டனை வழங்கினார்.

தொடர்புடைய கட்டுரை

‘சுதந்திரம் மற்றும் மனித கண்ணியத்தின் சாம்பியன்’: ஜானோஸ் எஸ்டெர்ஸி பாராளுமன்றத்தில் நினைவுகூரப்பட்டார்

'சுதந்திரம் மற்றும் மனித கண்ணியத்தின் சாம்பியன்': ஜானோஸ் எஸ்டெர்ஸி பாராளுமன்றத்தில் நினைவுகூரப்பட்டார்

[1945க்குமுன்னர்ஸ்லோவாக்நாடாளுமன்றத்தில்ஒரேஹங்கேரியதுணைத்தலைவரானமறைந்தகவுன்ட்ஜெனோஸ்எஸ்டர்ஹெஸிக்குஅஞ்சலிசெலுத்துவதற்காகஞாயிற்றுக்கிழமைபாராளுமன்றத்தில்ஒருநினைவுநாள்நடைபெற்றதுவிழாவில்பிரதமர்அலுவலகத்தின்தலைவரானகெர்கெலிகுலிஸ்தனதுஉரையில்எஸ்டர்ஹாசியின்மரபு”ஒரேநேரத்தில்உலகளாவியமற்றும்தேசிய”ஆகும்[…]Nasleduj kroky

O dva roky neskôr vydal Sovietsky zväz chorľavú Ester Hessovú do Československa, kde prezident zmenil trest smrti na doživotie. Postava zomrela v marci 1957 vo väzení Mirov. Jeho pozostatky boli identifikované v roku 2007 na motelskom cintoríne v Proxe.

READ  Svet nesmie opustiť rivalitu medzi Čínou a USA

Related Articles

Pridaj komentár

Vaša e-mailová adresa nebude zverejnená. Vyžadované polia sú označené *

Back to top button
Close
Close